Masana sun nuna damuwa gami da yi wa Nijeriya da sauran ƙasashen Afirka gargaɗi kan asarar da ake ƙiyasta wa ƙananan masana’antu na fiye da Dala biliyan 29 a duk shekara sakamakon rashin ingantattun hanyoyin samar da wutar lantarki, a kan yiwuwar maimaita kurakuran mai da iskar gas.
Haka kuma, sun nuna baƙin cikinsu kan yadda nahiyar Afirka ke rasa abubuwa da dama sakamakon haƙo albarkatun ƙasa da ƴan ƙasashen waje ke yi, tare da nuna damuwa kan kimanin ƴan Nijeriya miliyan 80 da ba su da damar samun ingantacciyar wutar lantarki.
- An Ɗauke Wuta Sakamakon Lalacewar Babbar Tashar Lantarkin Nijeriya
- NSCDC Ta Kama Mutane 6 Da Ake Zargin Barayin Wayoyin Wutar Lantarki Ne A Kano
Sun lura da haka ne a Abuja yayin rufe Shirin BudgIT Foundation da Publish What You Pay (PWYP) na Fellowship na Canjin Yanayi, wanda aka shirya don murnar nasarorin da masu shirin suka samu.
Shugaban PWYP Africa, Ɓincent Egoro, wanda ya bayyana cewa ƙananan masana’antu na kashe ƙarin kuɗi kan fetur da dizel fiye da abin da suke kashewa kan kuɗin makarantar ƴaƴansu, ya nuna baƙin cikin cewa ƙananan masana’antu na rasa sama da Dala biliyan 29 a kowace shekara sakamakon rashin ingantacciyar wutar lantarki. Egoro ya ƙara bayyana cewa fiye da mutane miliyan 600 ba su da damar samun wutar lantarki a duk faɗin Sub-Saharan Afirka, inda ya yi ƙorafin cewa wasu nahiyoyi na haƙo albarkatun ƙasa na Afirka yayin da nasu suke ajiye don amfani a nan gaba.
A baya, Enebi Opaluwa, jagoran Shirin Kula da Albarkatun Ƙasa da Canjin Yanayi na BudgIT Foundation, ya bayyana cewa an tsara shirin ne don ba da damar murya ga al’umma da masu fafutuka, da kuma fito da batutuwan da suka shafi sauyin makamashi da sauyin yanayi.
Masanan sun yi gargaɗi yayin da Shugaba Bola Tinubu ya sake tabbatar da ƙudurin gwamnatinsa na sake fasalin ɓangaren lafiya na Nijeriya, inda ya bayyana cewa babu wani ɗan ƙasa da ya kamata ya rasa rayuwarsa saboda rashin wutar lantarki a cibiyoyin lafiya.
Yayin da yake jawabi a Taron Tattaunawar Masu Ruwa da Tsaki na Ƙasa kan Wutar Lantarki a Ɓangaren Lafiya, a Ladi Kwali Hall na Continental Hotel, Abuja, Shugaban ƙasa, wanda Sakataren Gwamnatin Tarayya, George Akume, ya wakilta, ya lura cewa rashin wutar lantarki da ke ci gaba a asibitoci na rage ingancin kulawa da kuma jawo asarar rayuka.
Daga kanmu, magana ta ƙare. Kuna iya samun rahotanni da ɗumi-ɗuminsu da gamsassun ruwayoyin labarai daban da na saura kai-tsaye cikin wayoyinku. Shiga zaurenmu na WhatsApp don sanin halin da ake ciki a duniya ko yaushe
Shiga zaurenmu na WhatsApp