An kama wani ɗan Nijeriya a Indiya bisa zargin samar da miyagun ƙwayoyi da darajar da kai kusan Naira miliyan 812 daidai da (rupiya miliyan 5) ga aƙalla masu amfani da su 1,975 a Telangana.
PUNCH Metro ta gano a ranar Lahadi, daga wani rahoton Times of Indiya da aka wallafa a ranar Juma’a, cewa wanda ake zargin wanda aka bayyana da sunansu da Nick, ya gudanar da mu’amalar ne ta wani dandalin intanet.
- Daga Kallon Fina-finan Indiya Na Samu Sha’awar Fadawa Kannywood – Kamalu Mijinyawa.
- Ɗan Ƙasar Indiya Da Wasu 12 Sun Gurfana A Kotu Kan Satar Wa Dangote Dizal Na Naira Biliyan 4
Lamarin ya faru ne kwanaki kaɗan bayan wani rahoto na daban da ya nuna cewa an gudanar da gagarumar sumame inda aka kama Fiye da ’yan Nijeriya 50 bisa zargin wuce wa’adin zama a ƙasar, a wani aiki da Eagle Force Telangana ta jagoranta tare da haɗin gwiwar NCB, Sashen Yaƙi da Laifuka na ’Yansandan Delhi, da goyon bayan ’Yansandan Noida.
A cewar rahoton, “Wani gungun ’yan Nijeriya da ke safarar miyagun ƙwayoyi zuwa masu amfani da su 1,975 a Telangana ya yi mu’amalar kusan rupi miliyan 5 ta Intanet cikin wata biyu kacal.”
Ya ƙara da cewa yayin binciken da aka gudanar kan lamarin gidan cin abinci na Malnadu da na Jami’ar Mahindra, waɗanda aka fara bincike watanni da suka gabata, Hukumar Yaƙi da Safarar Miyagun Ƙwayoyi ta Telangana ta gano cewa ana yin odar ƙwayoyin ne zuwa wurin Nick, wanda aka bayyana a matsayin babban mai jagorantar gungun masu safarar ƙwayoyi.
Rahoton ya ce, “Ya yi amfani da layukan waya guda biyu, duk ana sarrafa su ne daga ƙasar waje. An kuma gano ofisoshin kamfanonin kwangila (courier) kusan 30 da ’yan Nijeriya ke yawan amfani da su wajen aikawa da miyagun ƙwayoyi.”
“Bincike ya kuma nuna cewa ana amfani da kayayyakin da aka saya a Flipkart wajen ɓoye miyagun ƙwayoyi, inda aka gano wasu ’yan Nijeriya da dama a Delhi suna yin manyan sayayya ta yanar gizo, lamarin da ya fallasa dukkan silsilar samar da ƙwayoyin.”
Rahoton ya kuma bayyana cewa duk waɗanda ake nema da hannu daga rundunar ’yansandan Telangana an mika su ga hukumar da ke gudanar da ƙarin bincike.
Kamen da aka yi a ranar Juma’a ya ƙara wa jerin matsalolin da ke tattare da wasu ’yan Nijeriya a India, ciki har da kama saboda murƙushe wa’adin ɓisa, zargin kisan kai, laifukan da suka shafi miyagun ƙwayoyi, da fashi.
Ana Zargin Ƴan Ƙungiyar Asiri Da Kashe Ɗansanda Da Wani Mutum A Ogun
Wani rikicin ƴan ƙungiyar asiri da ake zargi a yankin Ilese na Ijebu-Ode, Jihar Ogun, ya yi sanadiyyar mutuwar wani ɗan sanda da kuma wani mutum da har yanzu ba a san waye ba.
PUNCH Metro ta samu labarin ne a ranar Lahadi daga wani mazaunin yankin wanda ya nemi a sakaya sunansa saboda sirrin lamarin, wanda ya ce rikicin ya ɓarke ne a daren Asabar lokacin da ake zargin ƴan ƙungiyar asiri sun shiga yankin suka fara harbin bindiga na kan mai uwa wabi.
Majiyar ta ce masu kai harin sun kashe wani ɗan sanda da wani mutum da ba a tabbatar da ko waye ba. Ta ƙara da cewa ana ganin tashin hankali ya samo asali ne daga saɓani tsakanin mambobin ƙungiyar Aiye da kuma ƙungiyar Eiye.
Majiyar ta bayyana cewa, “Mun yi baƙin ciki daren jiya a kusan ƙarfe 10 na dare a Ilese ta hanyar Ijebu-Ode, inda mutane biyu suka mutu a wani rikicin ƴan ƙungiyar asiri da ake zargi tsakanin ƙungiyoyin Aye da Eiye.”
“Ɗaya daga cikin waɗanda abin ya rutsa da su shi ne ɗan sanda dake aiki a Sashen Obalende, Ijebu-Ode. Sunan ɗan sandan Olamilekan, yayin da mutum na biyu ba a san waye ba. Suna harbin iska ne lokacin da suka shiga yankin, abin da ya sa mazauna yankin cikin fargaba.”
Lokacin da aka tuntuɓi kwamishinan ƴansandan Jihar Ogun, Lanre Ogunlowo, ya tabbatar da faruwar lamarin amma ya ce har yanzu bai samu cikakken bayani kan yadda harin ya faru ba.
Ya ce, “Zan iya tabbatar da cewa wani ɗan sanda ne ya rasa ransa a wannan lamarin. Har yanzu ina jiran cikakken bayani kan haƙiƙanin abin da ya faru.”
Ƴansanda sun kasance waɗanda abin ya rutsa da su a hare-hare masu tashin hankali a ƴan makonnin baya.
PUNCH Metro ta ruwaito a ranar Talata da ta gabata cewa an kashe ƴansanda biyar yayin da wasu biyu suka jikkata a abin da Ƴansandan Nijeriya suka bayyana a matsayin wani harin makami da ake zargin wasu masu bindiga suka kai a ƙauyen Sabon Sara, Ƙaramar Hukumar Darazo, Jihar Bauchi.
Harin ya faru ne kasa da kwanaki uku bayan wani ɗan sanda aka tabbatar ya mutu a Babban Birnin Tarayya yayin da yake daƙile masu bindiga da ke ƙoƙarin sace mazauna.
Johnson, mai sha’awar karatu, yana da fiye da shekaru huɗu na ƙwarewa a aikin jarida, yana rufe labaran ilimi, siyasa da Metro.














