Gwamnatin Jihar Kogi ta ce a halin yanzu jihar na da kotunan iyali guda tara da kuma wasu kotunan majistare dake kula da shari’o’in cin zarafin mata (GBƁ).
Kwamishinan shari’a na Jihar Muiz Yinus Abdullahi (SAN) ne ya bayyana haka a lokacin da ya karɓi baƙuncin wata ƙungiya mai zaman kanta Project Ebulejonu ƙarƙashin jagorancin wanda ya kafa kuma babban darakta Misis Elizabeth Ebulejonu Achimugu a ofishin sa.
- Ƴan Bindiga Sun Sace Fasinjoji 9 A Kogi
- Rundunar Sojin Nijeriya Ta Tura Dakarunta Yaƙi Da ‘Yan Bindiga A Yankin Olle-Bunu Na Jihar Kogi
Kwamishinan ya samu wakilcin muƙaddashin mataimakiyar daraktan hukumar yaƙi da cin zarafin mata, Misis Juliana Omale.
Ya ce a yaƙin da ta ke da SGBƁ, gwamnatin jihar ta sanya hannu kan dokar hana cin zarafin mutane (ƁAPP) 2022, tare da samar da cibiyar GBƁ Directorate a shekarar 2024. Bugu da ƙari, an kuma gudanar da aikin inganta ƙarfin jami’an shari’a da ‘yan sandan Nijeriya don gurfanar da masu aikata laifukan GBƁ tare da haramta ayyukan al’adu masu cutarwa a jihar.
Duk da haka, ya gano al’adar zargi da wulaƙanta waɗanda abin ya shafa, waɗanda suka tsira, rashin isassun kuɗaɗe da kuma rashin sanin hanyoyin shari’a da ake da su na kariya, a matsayin wasu ƙalubalen da ke da nasaba da tinkarar shari’ar SGBƁ.
Don haka, kwamishinan ya gode wa ƙungiyar bisa wannan ziyara tare da bayyana shirin Ma’aikatar na yin haɗin gwiwa da haɗin gwiwa ta fuskar horarwa, wayar da kan jama’a, da wayar da kan jama’a game da SGBƁ.
Tun da farko, Misis Achimugu ta bayyana cewa ziyarar bayar da shawarwarin ita ce kashi na biyu na ci gaba da wayar da kan jama’a, da bayar da shawarwari, koyan fasaha, da kuma shirin tallafa wa jama’a, wanda wani ɓangare ne na dabarun yaƙi da cin zarafin mata (SGBƁ) a Jihar Kogi.
Ta bayyana muhimmancin haɗa hannu da masu ruwa da tsaki, ma’aikatu, sassa, hukumomi (MDAs), ƙungiyoyi masu zaman kansu, da cibiyoyin gargajiya da na addini domin yaƙar matsalar SGBƁ, musamman a tsakanin marasa ilimi da tattalin arziki.
Maganar ta, “Kowa zai iya zama mai laifi kuma kowa zai iya zama wanda aka azabtar da SGBƁ ba tare da la’akari da ƙabila, addini da yanayin ƙasa ba. Muna kira da a canza tunani, a ƙara wayar da kan jama’a a yankunan karkara, matakan kariya da kuma buƙatar a tura masu laifin da ba su tuba ba zuwa gidan yari don nuna rashin haƙuri da gwamnati a kan SGBƁ.”
Daga baya ƙungiyar ta yi hulɗa da fadar Maigari ta Lokoja, Mai Martaba Sarki, Alhaji Ibrahim Gambo Kabir Maikarfi IƁ.
Maigari ya yi maraba da Tawagar PTCF zuwa Lokoja, garin da aka sani da zama ƙaramar Nijeriya saboda yawan ƙabilu.
Daga kanmu, magana ta ƙare. Kuna iya samun rahotanni da ɗumi-ɗuminsu da gamsassun ruwayoyin labarai daban da na saura kai-tsaye cikin wayoyinku. Shiga zaurenmu na WhatsApp don sanin halin da ake ciki a duniya ko yaushe
Shiga zaurenmu na WhatsApp