Cutar Mashaƙo ta ɓarke a unguwar Tukur-Tukur da ke garin Zaria ta jihar Kaduna, inda ta yi sanadiyar mutuwar yara biyu. Wannan ɓarkewar ta haifar da damuwa game da shirye-shiryen kiwon lafiya a Nijeriya. Abdulazeez Suleiman daga ƙungiyar Northern Elders Forum ya tabbatar cewa mutuwar ta faru cikin sa’o’i 48 bayan bayyanar alamun cutar.
“Wannan ɓarkewar da ta biyo bayan wata irinta ‘yan watannin da suka gabata – inda ta kashe mutane huɗu – yana nuna gazawar tsarin kiwon lafiya da rashin isasshiyar allurar rigakafi a yankunan karkara,” in ji Suleiman. Cutar Diphtheria cuta ce mai saurin yaɗuwa wacce ke haifar da kumburin maƙogwaro da wahalar numfashi.
- Cutar Mashako Ta Yi Sanadin Mutuwar Yara 520 — Gwamnatin Kano
- Kisan Mummuken Cutar Mashako A Nijeriya Da Sassan Duniya
Suleiman ya yi kira da a ɗauki mataki nan take: “Muna bukatar gaggawar yin allurar rigakafi, da wayar da kan jama’a, da inganta kayan aiki.
Hukumar kula da lafiya ta jihar Kaduna ta tura tawaga cikin sauri don kai ɗauki yayin da take binciken yiwuwar alaƙa da wasu lokuta na baya-bayan nan a jihohin makwabta. Ana shawarartar iyaye da su tabbatar da cewa yara sun sami allurar rigakafi da kuma sanar da alamun cutar nan da nan.
Daga kanmu, magana ta ƙare. Kuna iya samun rahotanni da ɗumi-ɗuminsu da gamsassun ruwayoyin labarai daban da na saura kai-tsaye cikin wayoyinku. Shiga zaurenmu na WhatsApp don sanin halin da ake ciki a duniya ko yaushe
Shiga zaurenmu na WhatsApp