Shugaban Hukumar Zaɓe Mai Zaman Kanta ta Ƙasa (INEC), Farfesa Mahmood Yakubu ya ce, hukumar ta samu kimanin mutane 60 da ake tuhuma da laifukan zaɓe tun bayan zaɓen 2015.
Ya ƙara da cewa, hukuncin mutum 60 ɗin an same su ne daga ƙararraki sama da 125 da hukumar ta shigar a kan masu laifin zaɓe tun daga shekarar 2015, yayin da ya koka da cewa hukumar akwai matuƙar nauyi a kan hukumar.
Da ya ke jawabi a wajen wani taron kwana ɗaya da jama’a suka yi kan ƙudirin dokar kafa Hukumar Yaƙi da Laifukan Zaɓe, shugaban na INEC ya ce, baya ga hukumar da za ta rage wa INEC nauyi, ya kamata a samar da kotun hukunta masu laifukan zaɓe da za a yi mata laƙabi da alhakin gurfanar da masu laifi a yayin da kotuna a ƙasar suka wuce gona da iri.
Sai dai ya yi adawa da wasu sharuɗɗan da ke cikin ƙudirin dokar da ke bai wa Babban Lauyan Tarayya ikon yin dokoki ga Hukumar, yana mai cewa ba da damar yin hakan zai gurgunta ’yancin kan Hukumar da ya kamata ta kasance mai zaman kanta.
Ya ce, taron jin ra’ayin jama’a na zuwa ne kimanin watanni huɗu bayan irin wannan jin ra’ayin jama’a kan wannan ƙudiri da kwamitin majalisar dattijai kan INEC ya gudanar a ranar 28 ga watan Afrilun 2022.
Yakubu ya ce, wannan shi ne mafi kusa da al’ummar ƙasar nan da aka fara amincewa da ƙudurin dokar da aka daɗe ana yi na hukumar zaɓe ta ƙasa, ya kuma bayyana fatan majalisar dokokin ƙasar za ta amince da ƙudirin domin kada ta fuskanci sakamakon ƙoƙarin da aka yi a baya wanda ya yi kaca-kaca da shi a ƙarshen rayuwar Majalisar.
Ya ci gaba da cewa, ba za a iya kammala gyaran tsarin zaɓen ƙasar nan ba tare da sanya takunkumi mai inganci kan masu karya dokokin ƙasa ba.
Ya ce, hukumar na da alhakin hukunta waɗanda suka aikata laifukan zaɓe a ƙarƙashin dokar zaɓe, aikin da ke da matuƙar ƙalubale ga hukumar.