Akwai babbar damar cewa mace ce za ta zama Babbar Sakataren Majalisar Ɗinkin Duniya na gaba. Haka kuma, akwai babbar damar cewa aikin Majalisar Ɗinkin Duniya zai je yankin Kudancin Amurka, idan aƙalla ƴan takarar guda da biyar suka fito daga wannan yanki.
Amma, hakan bai hana yiwuwar cewa wani daga wajen waɗannan rukuni biyu zai iya samun takara kuma a zaɓe shi daga ƙasashe fiye da 190 da ke cikin mambobin ƙungiyar.
Burundi ta zaɓi Macky Sall, tsohon shugaban ƙasar Senegal. Argentine ta zaɓi ɗan ƙasarta, Rafael Grossi, wanda shi ne shugaban IAEA.
Sauran ƴan takara su ne, Michelle Jeria, tsohuwar shugabar Chile wacce ƙasashe uku suka zaɓe ta, da Rebeca Mayufis, tsohuwar mataimakiyar shugabar Costa Rica kuma a yanzu sakatariyar janar ta taron Majalisar Ɗinkin Duniya kan bunƙasa harkokin kasuwanci.
A kwanan nan, Maria Espinosa Garces, wacce ta riƙe muƙamin ministan harkokin wajen Ecuador sau biyu kuma ta riƙe muƙamin ministan tsaro da wakilar Guyana a Majalisar Ɗinkin Duniya, Carolyn Brikett, sun samu zaɓi daga ƙasashensu na asali.
A matsayin wani ɓangare na tsarin zaɓen, duk sun yi zaman tattaunawa da ƙasashe mambobi da ƙungiyoyin farafen huɗa domin tallata manufofinsu idan aka zaɓe su.
Sai dai Shugaban Majalisar Ɗinkin Duniya na yanzu ya buƙaci ƙasashen su zaɓi ƙarin ƴan takara don maye gurbin Sakataren Janar António Guterres, wanda wa’adinsa zai ƙare a watan Janairu 2027.
Akwai wasu jerin sunayen jakadun da wasu shugabannin ƙasa mata da ake zargin za su iya maye gurɓinsa, amma ba a zaɓe su a hukumance ba. Wataƙila mafi shahara ita ce Jacinda Ardern, tsohuwar Firayim Minista ta New Zealand. A cikin wannan jerin sunayen da ake hasashe akwai Kristalina Georgieɓa, shugaban gudanarwa na IMF na yanzu. Har da Keir Starmer, tsohon Firayim Minista na Birtaniya, su shiga jerin sunayen.
Sannan akwai Amina Mohammed ta Nijeriya, Mataimakiyar Sakatariya Janar ta Majalisar Ɗinkin Duniya kuma shugabar rukunin ci gaban ɗorewar Majalisar Ɗinkin Duniya.
Tun daga 2012, tana da dogon tarihi na aiki tare da shawartar Majalisar Ɗinkin Duniya kan batutuwan ci gaba mai ɗorewa. Wannan ya faru tun kafin Gueterez ya naɗa ta a matsayin mataimakiyar sakatare janar.
A ƙarƙashin jagorancin Ban Ki-moon, Amina ta jagoranci tsarin da ya kai ga yarjejeniya ta duniya kan manufar ci gaba mai ɗorewa ta 2030 da manufofin samar da ci gaban ɗorewa.
A lokacin da yate Nijeriya, Amina ta yi aiki tare da shugabannin ƙasa huɗu a jere, da suka haɗa da Olusegun Obasanjo, wanda ta taimaka masa wajen rage bashi da suka kai kusan kasafin kuɗi na shekara-shekara na dala miliyan 100, zuwa Muhammadu Buhari, wanda ta yi aiki tare da shi a matsayin ministan muhalli.
A wani lokaci a aikinta, ta burge Bill Gates, wanda ya kafa Microsoft. Ita tana matuƙar so bunƙasa kafofin watsa labarai na Yamma. Amma a zahiri, ma’aikatar harkokin wajen Nijeriya ba su burge ta ba.
Sannan kuma Shugaba Bola Tinubu bai ga dalilin haɓaka martabarta ba a idon duniya ta hanyar zaɓen ta a kan muƙamin shugabar Majalisar Ɗinkin Duniya, ko da kuwa za a ɗaga matsayin Nijeriya a idon duniya.













