A ranar Asabar, 4 ga watan Yuli, 2026, wani mummunan hari da ‘yan bindiga suka kai a ƙauyen Kakangi da ke Ƙaramar Hukumar Birnin Gwari a Jihar Kaduna, ya yi sanadiyyar mutuwar manoma tara (9) lokacin da suke tsaka da aiki a gonakansu, sannan aka yi awon gaba da wasu mazauna ƙauyen masu yawa.
Rahotanni daga majiyoyin yankin, ciki har da wani mazaunin garin mai suna Ibrahim Garba, sun bayyana cewa lamarin ya samo asali ne da misalin ƙarfe 2:00 na rana, bayan da wasu ‘yan bindiga guda biyu suka yi ƙoƙarin ƙwace babur ɗin wani manomi a gona. Manomin ya yi tirjiya har ta kai ga sun dambace, inda manomin ya soki ɗayan ‘yan bindigar da wuƙa a ciki wanda hakan ya yi sanadiyyar mutuwarsa. Ɗayan ɗan bindigar da ya tsere shi ne ya kira sauran mambobin gungunsu, waɗanda suka dawo da a fusace da manyan makamai da misalin ƙarfe 3:00 na yamma domin ɗaukar fansa a kan kowane manomi da suka gani a gona.
Hukumar tsaro ta Majalisar Ɗinkin Duniya (UN) da masana tsaro na yankin sun tabbatar da cewa an gano gawarwaki tara (9) a gonakin, kuma an sami nasarar gano sunayen mutum shida (6) daga cikin waɗanda suka rasu. Waɗanda aka gano sunayensu sun haɗa da:
1. Habibu Danko
2. Zaharaddin Musa Gumu
3. Maibaka Mayana
4. Umar Maibaka
5. Yusufu Dankatakaki
6. Shaf’iu Kagadama
Sauran gawarwaki guda uku (3) ba ba a kai ga gano su ba har zuwa lokacin saboda raunin da suka samu. Kazalika, wani masanin tsaro kuma tsohon Shugaban Ƙungiyar Ci Gaban Masarautar Birnin Gwari (BEPU), Kabiru Ishaq Kasai, ya tabbatar da faruwar lamarin inda ya bayyana cewa yarjejeniyar zaman lafiya da aka rattaba hannu a kai tun a watan Nuwamba 2024 tsakanin manoma da ‘yan bindiga ta ruguje.
Wannan hari ya zo ne kwana ɗaya bayan da ‘yan bindiga suka kashe wani mutum mai suna Ya’u Gayam a kan titin Birnin Gwari zuwa Kaduna a ranar Juma’a, 3 ga Yuli, 2026, tare da ƙwace babur ɗinsa. Kakakin Rundunar Ƴansandan Jihar Kaduna, Mansir Hassan, bai fito ya ba da sanarwa a hukumance ba har zuwa lokacin da aka haɗa wannan rahoto, yayin da dakarun sa-kai na sa-ido suka dakatar da neman mutanen da aka sace da daddare saboda yanayin daji.













